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Ugonjwa wa ngozi wa ng'ombe waibua hofis Mpwapwa

Na Sifa Lubasi, Mpwapwa wao kufa. Alisema bado hawaj- jwa huo katika wilaya hiyo na kuuzuia usiwapate mifugo yako
apata maelezo kutoka kwa wata-  kueleza kuwa unatokana na virusi  na kinga pekee ni ]:ulm:ma d'nanjo,
MDHI ya wafuga- alamu wa mifugo ngazi ya katana  na hauna tiba bali ltn'mdmhwa ]‘u\r}rn chanja mifugo yako kabla
ji wﬂajtam Mpwapwa wilaya kwa kuwa hawajawatem-  ni mfugo kupatiwa chanjo ugonjwa haujaingia maana ukis-
Dodoma wame-  belea na kueleza kuwa wanahitaji Alisema ugonjwa huu huenea haingia huruhusiwi kuchanja hadi
ingiwa hofu baada kupoteza ushauri kuhusu nini wafanye na kwa kasi kutokana na wafu- pale utakapotokomea,” alisema.
mifugo yao kutokana na kuzu-  namna ya kuitibu mifugo yao. gaji kuchanganya makundi ya Mmoja wa watafiti wa
ka kwa ugonjwa wa ngozi kwa Mfugaji mwingine, Tabitha ng'ombe katika malisho na kusa- i kutokaTasisi ya Utafiti wa
ng'ombe ujulikanao kitaalamu  Simbeya alisema katika mtaa babisha waambukizane. Mifugo (Tarili) M am-
kama ‘Lamp Skin Diseaces’ wake zaidi ya mazizi 10 yamea- Aliwataka wafugaji kujiunga baye hakutaka jina lake liandikwe,
ambao husababisha ng’ombe thiriwa na ugonjwa huo unao- kwenye vikundi ili kuzikabi- alisema ugonjwa huo ni hatari
kutokwa vipele. sababisha ng’ombe kuvimba li changamoto za mifugo ikiwamo  kwa mifugo na hutokea kwa
Mmoja wa wafugaji hao, Pas-  ngozi na kushindwa kula kuwapatia chanjo wanyama msimu, hivyo idara ya mifugo
tory Shisewo alisema ugnn]wa vizuri, kukonda na hatimae kufa.  wao na matibabu pindi ugonjwa + . nauvuvi inatakiwa kutoa elimu
hwo umeshaua ng’ombe wengi Ofisa Mifugo na Uvuvi Wilaya. unapotokea. v v+ kwa wafugaji jinsi ya kuepukana
! Dyttt m\dmﬂ"*,'.' wa, ‘Godfrey Ayako', ' “ 1% ”'ﬁqwlhuuhm.muhha na ugenjwa ili kuepuka hasara
, iz zh'l' hlnhnl na ng’ ﬁ.‘:glmﬁm luwapo kwa ugon-, hvyu ga ndiyo njia pekee ya kutokana na mifuga kufa.
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Kwa kujenga bandari ya uvuvi

Na Paul Mabeja, aJDD'DMA

SERIKALY imesema lkuwa
katika bajed va sebaa va uvuvi
ya mwaka 2001/22 imepanga
kuboresha shughuli za uvuvi
wa haharl kuu nchinl na in-
amra)ia  kuanza  ujend wa
bandari ya vvuvi itakayo saidia
kuongrza mapaie  yataoka-
a0 T mazao hayo,

Katika bajetl hiyo She biliond
50 mimetengwa kwa ajill ya
wjend wa handari hiyo

Eaiba Moy, Wizara va
Mifugo na Uwuvi anayesho
ghulikia sckia ya wuvi, Dk
Rughid Tamatama, aliyasema
hayo jurl wakati alipokus ald-
wasilicha bajeti ya wizara hiyo
mbwle ya h.lmmh;lh‘l Burnge ya
M Maji ma kilimao.

T]Em katika basjeti hiyo
maeneo ya \'1.'“1!'“'.1"& (1]

pamafa na ujenz wa bandar
Ya vl takayojengwa il
kuongeza wlanisi katika schaa
hiyo nehini

Dk Tamatama.  alisema
kuwa hivi sasa mchalkato wa
kagjenga bandar hivo va uvav
upeo ket harua za kuandaaji
wa michoro na basdas va kulo
midlika hana myingine isafuata,

M kuboresha  shughuli
hizl za vvimvi kuwa na Hia na
kuomgeza pato la taifa kupi-
ria sekra hii ladma fujenge
bandari yva uvina iralcyveaidio
kuongeza uvunajl wa samak
tofauti na ilivyoses na karika
bajett vetu hil tumetenga Sh
biliont 50, kwa afill ya ujene
hue,” allsema Dl Tamatma

Pla alisema benggo l serikall
ni kuhakikisha kuwa inafufua
shirika la wvuvi nehind {1 ke
ramis shughull g uved

Tunapanga bunuma meli
= uvuvi ambamo  wtakuwey
chinl va shilictka hilo b i
ma turaarajia hadi Desemba
vk b au Januard rowalko-
fl, tutalarwa momemoua meli
¥ v yan kisasa yemve vifaa
wyule,” alisema

Alserna buwa bupiria uls
dhill wa nchi ya Japan| tayan
meli hiyvo imeshaanza latjeng
wa Larika nehi ya Srilanka na
tiadi Jar i mwakani wanai
rajia kuwa e imefila nohilnd
na  kuanga kari  Kadhallka,
allwema ke Hayan Raits wa
avwarmu v tarn ot Magufill,
alikarwa amepangs serikali ku-
pume el e wsa mane kwa
ajili ya Fanzibar na Tanzania
Mara AlBcing wizara st
miba kuhakibisha sinanmiliva
miell Fudo iLamde mjrva e deime
vilaa vyole kwa ajili va i

wa bahari b i kuongeza
uzalishajl wa mazao ya uvavi
i kusafirisha nje ya nchi

Ma  albeme kpaermlsele
kingine Wakuwa ni uboreshaji
wa vitun via uzalishaji wa wi-
franga vya samakd il kohama-
sisha jamil ks ufigsji wa
wimakd kanil macneo yan

Wazin wa Mifugs ma Dana
Mahimba Ndald  alisema
kuwa wameanzshs mpen
ya kulamasisha jamii ks
ifugail va samald na wanata
rajia kavwela machamba dars-
w1 katila kila wilaya nchind,

PFua  mwmatarajia  lufanya
upembuni  yakinifu  kaoika
maenco ya hahar na marwa
il buhalni maeneo  ambayo
tunarwera kot by wananchi
wanaohitali kufug samakd k-
tika vizimba kando ya maeneo
havn.” alisema Ndakd
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- TASAF
yawajengea
zahanati
wakazi Goima
Na Renatha Msungu, CHEMBA

WAJAWAZITO katika kijijl cha igunga,
Kata yva Golma, wilayani Chemba mkoani
Dodoma, wameandokana na adha ya

= 1

kutembea umball wa kilomita saba kwen-' =

da kijiji ¢ha Galma kupata heduma ya

afya, baada ya Mpango wa Kunusuru Kaya™'

Maskini [TASAF], kuwajengea Tahanatl,

Kijipr hicho chenye wakazi 3600, awal|
walilazimika kutembea umball wa Kllo-
mita saba kuelesea kituo cha afya cha
Colma na Hamal kwa ajill ya kupata hy-
duma za afya

Mwenyetikl wa kijiji cha lgunga, Juma
Bakari, alisema hayo juzl wakatl wa ziara
ya kutembelea wanutalka wa TASAF

Bakari alisema, lkabla yva TASAF kush-

.- irikiana na wakazi wa kijiji hicho kujenga
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mu| Dkt. Tamatamah: Utashi wa Hayati Magufuli
i Chachu ya maendeleo sekta ya uvuvi

i + | Na Mbaraka Kambona, ya maendeleo katika sekta hi ujerzi wa Bandan ya kwarza wehuemi
' ya Wwao. .
Iﬂgl !| Morogoro *Sisi amb&u tupo hﬂtlkﬂm uvuvi ambao utafanyika Iml;E "Mpanfrfl'u.l utasaidia wavum
za juu za Wizara lunal un enco @ ! wadogo UVUVL BNOCH
Wwanza B B KATIBU Mkuu Wizara h kwamba Ltayar wake wa kuona  Zote pmwm wake,"  ikiwemo kusmamia fasimali 72
Mitugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. kwamba mchango wa sekia ya  alfafanua Dkt Tamatamah. wan katika mukiadha wa chakula
Rashid Tamatamah amesema uvuvi unakuwa mkubwa I:n'lizn Aidha, Dkt Tamatamah alisema na kuondoa umasikini® alisema

ipo hai

h.ltni[:'; kuwa utashs wa aliyekuwa Raiswa  pato la Tafa umepelekea mipango  pamoja na nchi kupata msiba Did Tamatamah

elimu ya | Jamhunya wa Tarzania, mikubwa ya uwekezaji amba s uhopo sasa chiniya  Kwa upande wa wadau Katibu
atatiola | Hayali, Dit. John Magkn:liuh wa  italekelorwa wazarani mn.m-.aﬁ wia  wa Kikundi cha Ulinzi Shirikishi
h 1

3 na tafa | KUamua kuwekeza katika Sekta  ujao wa fedha,” alisema Dkl. Tamzana, Sama Suluhu cha Rasilimali za Bahan (BMU),
wa like Uwvuvi umechangia kwa kiasi  Tamatamah hakuna shaka kuwa yote  Kilindoni, Wilayani Mafia alisema
20. ﬁlhvanuaﬁaenyam hyo.  Alendelea kusema kuwa utayan Whﬂmﬂ'ﬂﬂﬂa . kuwa wanaishukuru serikali
Majira Dkt Tamatamah alisema hayo wake wa kununua Meh nane (B) katica Sekia ya kutambua mchango wa wavuvi

koani | aipokuwa akifungua warsha ya 2a kufanya uvuvi katika bahan  itatekelerwa kama "m:: wadogo na kuamua kuandaa

& : | Uzinduzi wa Mpango Kazi wa  kuu ulipelekea timu ya wataalamu i kutimza mpango huo ambao utawasaidia

Kunekeleza H w ikali i :

m _ 1MwongozowaHianwa  wa Serikali il okuwa kwenye kabka utawaia _ . kupata masoko ya uhakika na zana

sed on ywaUvniMdogonchn - maadiiano na rica la Kimatarfa KuhusuMpango Kanwa Kitafa | " " o o aifli ya uvuvi

\ alisema | inayofanyika mkoani Morogoro  |a Maendeleo ya Kilme (IFAD)  waKutekeleza ) ywa Hian endelev

ba katika | kuanzma Mach 30-31, 2021, kuhusu mkopo wa kuendeleza wa Uendelezag wa Mdogo = Suzana Ezekiel Myuvi

oya mwi na wadau wa Sekta  sektayauam wawekekipaumbele  Nchini, Did. Tamatamah allsema aye, ouzana Bl WIvU

uvuv, waliohudhuria warsha  ununuzi wa meli hizo miongoni  kuzinduliwa kwa mpango huo Mdogo shughuli zake
utolo na | [ va sk mbik, Did. Tamatamah ~ mwa vitu vitakavyofadhilwa na h:mumk:;kmﬁnnkwnw klliﬁﬁ s wa W"W
ntiawal | aisema kuwa utayan wa Hayati  mrad huo, wadogo sababu mwe alisema kuwa wavuvi w

h}:&im Dkt. Magufuli kuwekeza katka ~ “Katika mwaka o wa fedha  huo umeweza mmﬁ wadogo bado wanafamya sh

. sababisha 202122 Serkabitalumialiasicha  zitakazowezesha hal ya wavuwi za0 kwa kubahatisha lakanl Mpango

: K » -
m“’:ﬂ“ o b u::;.;% mbalmbah  shiingi Bikoni 50 kwa aliyaluanza  wadogo kuimarika na kuinua kazi huo utawawezesha.
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Uwekezaji katika uvuvi kuinua sekta

Na Mwandishi Maalumu

Tamatamah amesema utashi
wa Rais wa Awamu ya Tano,John
Magufuli wa kuamua kuwekeza katika
sekta ya uvuvi umechangia kwa kiasi
kikubwa maendeleo ya sekta hiyo.

Dk Tamatamah alisema hayo alipokuwa
akifungua warsha ya uzinduzi wa Mpango
Kazi wa Kutekeleza Mwongozo wa Hiyari
wa Uendelezaji wa Uvuvi Mdogo nchini
.. inayofanyika Mkoani Morogoro kuanzia
- Machi 30-31, 2021.
Alisema kuwa utayari wa Dk Magufuli

ATIBU Mkuu, Wizara ya Mifu-
Kgo na Uvuvi (Uvuvi), Dk Rashid

- sha kuanzishwa kwa miradi mbalimbali ya

-7 maendeleo katika sekta hiyo.

... . Aliendelea kusema kuwa utayari wake

4 wakunurua meli nane za kufanya uvuvi

“.: ©_atika bahari kuu uliwezesha timu ya

0% “yiataalamu wa Serikali iliyokuwa kwe-

© " e majadiliano na Shirika la Kimataifa

" 1aMaendeleo ya Kilimo (IFAD) kuhusu

; wa kuendeleza sekta yauvuvi
waweke kipaumbele ununuzi wa meli hizo
miongoni mwa vitu vitakavyofadhiliwa na
mia}i‘:ilc{; mwaka ujao wa fedha 2021/22,:

Serikal itatumia kiasicha $

T
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 kuwekeza katika sekta ya uvuvi umesababi-

hilingi Bilioni 89. -

kwa ajili ya kuanza ujenzi wa Bandari

ya

kwanza ya uvuvi ambao utafanyika katika

eneo la Mbegani Bagamoyo, hizi zote ni
juhudi na msukumo wake,”alifafanua Dk

Tamatamah
Kuhusu Mpango Kazi wa Kitaifa

wa Kutekeleza Mwongozo wa Hiari wa
Uendelezaji wa Uvuvi Mdogo Nchini, Dk

Tamatamah alisema kuzinduliwa kwa

mpango huo kutakuwa ni ukombozi kwa

wavuvi wadogo.

“Mpango huu utasaidia wavuvi wadogo

kufanya uvuvi endelevu ikiwemo kusi-

mamia rasilimali za uvuvi katika muklfadh'a
wa chakula na kuondoa umasikini,” alisema

Dk Tamatamah

Katibu wa Kikundi cha i.ﬂumShnhsfﬂ
chaRasﬂunahzaBahan(BMULthndmm

Wilayani Mafia alisema kuwa w i

ru serikali kutambua mchango wa wavuvi
wadogo na kuamua kuandaa mpango huo

ambao utawasaidia kupata masoko ya

Lﬂmkikanazanahorazauvuﬂhﬂaﬂﬁya

uvuyi endelevu.

Suzana Ezekiel, Mvuvi Mdogo anayefan-

ya shughuli zake katika Mwalo wa
Kigoma alisema kuwa wavuvi wengl
wadogo bado wanafanya shughuli zaﬁ 3
\owa kubahatisha lakini Mpango k22!

tawawezesha kuon iyo
Eufanya uyuvi endelevu na wa uhakika

dokana na hali hiyona =
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